72કલાક ગુજરાત માં ભારે વરસાદની આગાહી, કચ્છમાં અને સૌરાષ્ટ્રમાં અતિ ભારે વરસાદ ની આગાહી હવામાન વિભાગ આ જિલ્લા માં રેડ એલર્ટ

ગુજરાતના અનેક વિસ્તારમાં આ વર્ષે ચોમાસુ સમયસર શરૂ થઈ જવા પામેલ છે. ત્યારે ભાવનગરમાં છેલ્લા બે દિવસથી અવિરત વરસાદ વરસી રહ્યો છે. ભાવનગર મહાનગરપાલિકા દ્વારા કરવામાં આવેલ પ્રી મોન્સૂનકામગીરી પર અનેક પ્રકારના સવાલો ઉભા થવા પામેલ છેરાજકોટ શહેરમાં જુન મહિનામાં વરસેલા વરસાદે છેલ્લા પાંચ વર્ષનો રેકોર્ડ તોડી નાંખ્યો છે. રાજકોટમાં ચાલુ વર્ષે ચોમાસાની સિઝનનો અત્યાર સુધીનો 8.49 ઈંચ વરસાદ વરસી ચૂક્યો છે. જે છેલ્લા પાંચ વર્ષમાં જુન મહિનામાં વરસેલા વરસાદથી સૌથી વધુ છે. રાજકોટમાં છેલ્લા પાંચ વર્ષનો જુન મહિનાનો રેકોર્ડ તોડ્યો છે. ચાલુ વર્ષનો વરસાદ પણ સારો રહેશે.

એક જ દિવસમાં ચાર ઇંચ જેટલો વરસાદ વરસતા શહેરના અનેક વિસ્તારોમાં પાણી ભરાયા હતા અને નીચાણવાળા વિસ્તારોના ઘરોમાં પણ પાણી ઘૂસવાની ઘટનાઓ સામે આવી હતી.આંકડાકીય માહિતી મુજબ વર્ષ 2017ના જૂન મહિનામાં 194 એમએમ એટલે કે 7.76 ઈંચ વરસાદ વરસ્યો હતો. ત્યારે ચાલુ જુન માસની 25 તારીખની સરખામણીએ 8.49 ઈંચ જેટલો વરસાદ વરસી ચૂક્યો છે.

છેલ્લા પાંચ વર્ષની વાત કરીએ તો રાજકોટમાં જુન 2016માં 0.72 ઈંચ, જુન 2017માં 7.76 ઈંચ, જુન 2018માં 2.48 ઈંચ, જુન 2019માં 2.4 ઈંચ, જુન 2020માં 2.36 ઈંચ તો આ વર્ષે જુન મહિનામાં અત્યાર સુધીમાં રાજકોટમાં 8.49 ઈંચ વરસાદ વરસી ચૂક્યો છે.

ગુજરાતમાં આગામી દિવસોમાં ભારે વરસાદની સંભાવના ન હોવાની આગાહી હવામાન વિભાગ દ્વારા કરવામાં આવી છે. વરસાદી સિસ્ટમ સક્રિય ન થતાં ભારે વરસાદની સંભાવના નહીવત હોવાનું હવામાન વિભાગ દ્વારા જણાવવામાં આવ્યું છે.જ્યારે વિપક્ષે પ્રી મોન્સૂન કામગીરીમાં ભ્રષ્ટાચાર ના આક્ષેપ પણ કર્યા છે.ભાવનગર શહેરમાં દર ચોમાસા દરમિયાન સામાન્ય વરસાદમાં પણ શહેરના અનેક વિસ્તારોમાં પાણી ભરાવવાની સમસ્યા હોય જ છે. ત્યારે આ વખતે ચોમાસુ સમયસર શરૂ થતાં અને હજુ ચોમાસુ બેસે તે પહેલા જ 4 ઇંચ કરતા વધારે વરસાદ વરસી જતા શહેરના અનેક વિસ્તારોમાં પાણી ભરાયા હતા.

જોકે, રાજ્યમાં વરસાદની માહોલ યથાવત રહેશે, તેવું હવામાન વિભાગનું અનુમાન છે. રાજ્યમાં ત્રણ દિવસ કચ્છમાં પણ વરસાદની આગાહી છે. અમદાવાદ ગાંધીનગર વડોદરા સહીત હળવા વરસાદી ઝાપટા પડશે. સૌરાષ્ટ્ર અને ઉત્તર ગુજરાતમાં સામાન્ય વરસાદ રહેશે. પોરબંદર, જામનગર, જૂનાગઢમાં હળવા વરસાદની સંભાવના છે. મહેસાણા, અરવલ્લી, સાબરકાંઠા, બનાસકાંઠામાં વરસાદની સંભાવના છે.જેમાં કુંભારવાડા, બોરતળાવ રોડ, રેલવે સ્ટેશન, અને તલાવડી જેવા અનેક વિસ્તારોમાં પાણી ભરાયા હતા. તેમાં પણ રેલવે સ્ટેશન નજીકના વિસ્તાર નીચાણવાળો હોવાને લીધે તે વિસ્તારમાં ભારે પાણી ભરાવવાના દ્રશ્યો સામે આવ્યા હતા.

ત્યારે સવાલ એ છે કે મહાનગરપાલિકા દ્વારા પ્રી મોન્સૂન કામગીરી શું માત્ર કાગળ પર જ થઈ હતી, દર વર્ષે પ્રી મોન્સૂન કામગીરી આજ રીતે થાય છે અને લાખો રૂપિયા લોકોને ચોમાસામાં મુશ્કેલી ના પડે તે માટે ખર્ચ કરવામાં આવે છે ત્યારે સવાલ એ છે કે પ્રી મોન્સૂનમાં 35 લાખથી વધારે દર વર્ષે ખર્ચાય છે તો આટલી રકમ પ્રી મોન્સૂનમાં ક્યાં વપરાણી અને વપરાઇ તો આટલા વરસાદમાં પાણી કેમ ભરાયા.રાજ્યના કેટલાક જિલ્લાઓમાં ચોમાસુ જામ્યું છે.

ત્યારે ગુરૂવારે રાજ્યના 14 તાલુકામાં બે ઈંચથી વધુ વરસાદ નોંધાયો હતો. ગુરૂવારે સવારના છથી સાંજે છ વાગ્યા સુધીમાં સુરતના પલસાણામાં સૌથી વધુ સાડા ત્રણ ઈંચ વરસાદ વરસ્યો હતો. તો પંચમહાલા હાલોલમાં સવા ત્રણ ઈંચ વરસાદ, ડાંગના વઘઈમાં ત્રણ ઈંચ, ખેડા-નર્મદાના તિલકવાડામાં પોણા ત્રણ ઈંચ વરસાદ વરસ્યો હતો.

આ સિવાય અન્ય જ્યાં બે ઈંચથી વધુ વરસાદ નોંધાયો.તેમાં વાલિયા, વાસો, ચિખલી, ખંભાત, ખેરગામ, વાંસદા, કપડવંજ, ગણદેવી, ફતેપુરાનો સમાવેશ થાય છે.રાજ્યના કુલ 24 તાલુકામાં એક ઈંચથી વધુ વરસાદ વરસ્યો હતો. હવામાન વિભાગની આગાહી અનુસાર અમદાવાદમાં આગાીમ પાંચ દિવસ ભારે વરસાદની સંભાવના નહીંવત છે. અને માત્ર સામાન્ય વરસાદ વરસી શકે છે.

આ અંગે મેયર ને પૂછતાં તેમણે જણાવેલ કે પ્રી મોન્સૂન કામગીરી બરોબર થઈ છે. અમુક જગ્યાઓ પર પાણી ભરાવવાની ફરિયાદ આવી છે ત્યાં કામગીરી કરાશે, જોકે વિરોધપક્ષના નેતાએ ભાજપના શાસકો પર પ્રી મોન્સૂનના નામે ભ્રષ્ટાચારના આક્ષેપો કર્યા હતા અને આ અંગે તે કમિશનરને સોમવારે મળીને આવા વિસ્તારોમાં કામગીરી તાત્કાલિક શરૂ કરવા રજુઆત કરશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *